เกณฑ์คะแนนเกรดของ SQA National 5 Applications of Maths
เกณฑ์คะแนนของ SQA National 5 Applications of Maths สำหรับ 7 ชุดข้อสอบ, 2018 to 2026 แต่ละตารางแสดงคะแนนต่ำสุดที่ได้แต่ละเกรด โดยคัดลอกจากเอกสารของ SQA เอง ซึ่งมีลิงก์อยู่ด้านล่าง
เกณฑ์คะแนนเกรด 2026 SQA National 5 Applications of Maths
ใหม่ล่าสุด
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||
|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด Upper A | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | ||
| Applications of Maths | 90 | 7886.7% | 6572.2% | 5662.2% | 4853.3% | 3943.3% |
- These are course boundaries: the minimum total marks across the whole course assessment.
- SQA reports Applications of Mathematics and Gnìomhachas Matamataigs (the Gaelic-medium course) as one course with the same boundaries.
แหล่งที่มา: SQA grade boundaries, National 5 2026 (เปิด sqa.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด 2025 SQA National 5 Applications of Maths
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||
|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด Upper A | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | ||
| Applications of Maths | 90 | 7886.7% | 6572.2% | 5561.1% | 4651.1% | 3640% |
- These are course boundaries: the minimum total marks across the whole course assessment.
- SQA reports Applications of Mathematics and Gnìomhachas Matamataigs (the Gaelic-medium course) as one course with the same boundaries.
แหล่งที่มา: SQA grade boundaries, National 5 2025 (เปิด sqa.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด 2024 SQA National 5 Applications of Maths
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||
|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด Upper A | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | ||
| Applications of Maths | 90 | 7684.4% | 6370% | 5358.9% | 4347.8% | 3336.7% |
- These are course boundaries: the minimum total marks across the whole course assessment.
- SQA reports Applications of Mathematics and Gnìomhachas Matamataigs (the Gaelic-medium course) as one course with the same boundaries.
แหล่งที่มา: SQA grade boundaries, National 5 2024 (เปิด sqa.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด 2023 SQA National 5 Applications of Maths
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||
|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด Upper A | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | ||
| Applications of Maths | 90 | 7684.4% | 6370% | 5257.8% | 4145.6% | 3033.3% |
- These are course boundaries: the minimum total marks across the whole course assessment.
- SQA reports Applications of Mathematics and Gnìomhachas Matamataigs (the Gaelic-medium course) as one course with the same boundaries.
แหล่งที่มา: SQA grade boundaries, National 5 2023 (เปิด sqa.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด 2022 SQA National 5 Applications of Maths
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||
|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด Upper A | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | ||
| Applications of Maths | 90 | 7684.4% | 6268.9% | 5156.7% | 4145.6% | 3033.3% |
- These are course boundaries: the minimum total marks across the whole course assessment.
- SQA reports Applications of Mathematics and Gnìomhachas Matamataigs (the Gaelic-medium course) as one course with the same boundaries.
แหล่งที่มา: SQA grade boundaries, National 5 2022 (เปิด sqa.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด 2019 SQA National 5 Applications of Maths
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||
|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด Upper A | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | ||
| Applications of Maths | 110 | 9384.5% | 7770% | 6559.1% | 5348.2% | 4137.3% |
- These are course boundaries: the minimum total marks across the whole course assessment.
- SQA reports Applications of Mathematics and Gnìomhachas Matamataigs (the Gaelic-medium course) as one course with the same boundaries.
แหล่งที่มา: SQA grade boundaries, National 5 2019 (เปิด sqa.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด 2018 SQA National 5 Applications of Maths
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||
|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด Upper A | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | ||
| Applications of Maths | 110 | 9283.6% | 7770% | 6559.1% | 5449.1% | 4238.2% |
- These are course boundaries: the minimum total marks across the whole course assessment.
- SQA reports Applications of Mathematics and Gnìomhachas Matamataigs (the Gaelic-medium course) as one course with the same boundaries.
แหล่งที่มา: SQA grade boundaries, National 5 2018 (เปิด sqa.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนของวิชา Applications of Maths เปลี่ยนไปอย่างไร
A A needed 70% of the marks in 2018 and 72.2% in 2026.
แต่ละจุดคือคะแนนต่ำสุดที่ได้เกรดนั้นในรอบสอบเดือน May คิดเป็นร้อยละของคะแนนทั้งหมด เส้นทึบคือเกรดที่สูงกว่า ส่วนเส้นประคือเกรดที่ต่ำกว่า
แสดงเป็นตาราง
| รอบสอบ | เกรด A | เกรด C |
|---|---|---|
| 2026 | 65/90 (72.2%) | 48/90 (53.3%) |
| 2025 | 65/90 (72.2%) | 46/90 (51.1%) |
| 2024 | 63/90 (70%) | 43/90 (47.8%) |
| 2023 | 63/90 (70%) | 41/90 (45.6%) |
| 2022 | 62/90 (68.9%) | 41/90 (45.6%) |
| 2019 | 77/110 (70%) | 53/110 (48.2%) |
| 2018 | 77/110 (70%) | 54/110 (49.1%) |
คำถามที่พบบ่อย
เกณฑ์คะแนนแต่ละเกรดของ Applications of Maths ในชุดสอบ 2026 เป็นอย่างไร
ในชุดสอบ 2026, เกรด A ต้องได้ 65 จากคะแนนเต็ม 90 และ เกรด C ต้องได้ 48 คะแนน ตารางฉบับเต็มที่มีอยู่ด้านบนของหน้านี้
คะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรด SQA National 5 Applications of Maths เหล่านี้มาจากไหน
ตัวเลขทุกตัวคัดลอกจากเอกสารคะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรดที่ SQA เผยแพร่เองสำหรับชุดสอบนั้น โดยมีลิงก์อยู่ใต้แต่ละตาราง เราจัดข้อมูลตามหลักสูตรเพื่อให้คุณไม่ต้องค้นหาเอกสารที่รวมทุกวิชา และไม่มีการเปลี่ยนแปลงหรือประมาณตัวเลข
ทำไมคะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรดจึงเปลี่ยนทุกปี
กำหนดคะแนนขั้นต่ำหลังจากตรวจให้คะแนนข้อสอบแต่ละชุดแล้ว เพื่อให้เกรดมีมาตรฐานเดียวกัน แม้ข้อสอบของปีหนึ่งจะยากกว่าอีกปีก็ตาม ข้อสอบที่ยากกว่ามักมีคะแนนขั้นต่ำต่ำกว่า นั่นจึงเป็นเหตุผลว่าทำไมจึงควรใช้คะแนนขั้นต่ำของปีเดียวกันเมื่อตรวจข้อสอบเก่า ซึ่งตารางที่นี่มีไว้เพื่อการนี้
คะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรด Applications of Maths ชุดใหม่จะเผยแพร่เมื่อไร
SQA เผยแพร่คะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรดในแต่ละปีเมื่อประกาศผลแล้วในช่วงต้นเดือนสิงหาคม เราจะเพิ่มข้อมูลไว้ที่นี่หลังจากนั้น
เกณฑ์คะแนนเกรดเพิ่มเติม: ทุกหลักสูตรของ SQA หรือ ทุกบอร์ดสอบ
cookie เป็นอิสระและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องหรือได้รับการรับรองจากคณะกรรมการสอบใด ๆ ข้อสอบทุกฉบับที่นี่เป็นลิงก์ไปยังสำเนาของคณะกรรมการสอบบนเว็บไซต์ของตนเอง และข้อสอบเป็นของคณะกรรมการสอบที่จัดทำขึ้น หากลิงก์ใช้งานไม่ได้ จะมีลิงก์ไปยังหน้าข้อสอบเก่าของคณะกรรมการสอบในแต่ละหลักสูตร เกณฑ์คะแนนสำหรับแต่ละเกรดคัดลอกจากเอกสารที่คณะกรรมการสอบเผยแพร่เอง โดยมีลิงก์ไปยังเอกสารใต้ตารางแต่ละชุด