เกณฑ์คะแนนเกรดของ SQA Higher Graphic Communication
เกณฑ์คะแนนของ SQA Higher Graphic Communication สำหรับ 7 ชุดข้อสอบ, 2018 to 2026 แต่ละตารางแสดงคะแนนต่ำสุดที่ได้แต่ละเกรด โดยคัดลอกจากเอกสารของ SQA เอง ซึ่งมีลิงก์อยู่ด้านล่าง
เกณฑ์คะแนนเกรด 2026 SQA Higher Graphic Communication
ใหม่ล่าสุด
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||
|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด Upper A | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | ||
| Graphic Communication | 140 | 11985% | 9870% | 8460% | 7050% | 5640% |
- These are course boundaries: the minimum total marks across the whole course assessment.
แหล่งที่มา: SQA grade boundaries, Higher 2026 (เปิด sqa.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด 2025 SQA Higher Graphic Communication
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||
|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด Upper A | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | ||
| Graphic Communication | 140 | 11985% | 9870% | 8460% | 7050% | 5640% |
- These are course boundaries: the minimum total marks across the whole course assessment.
แหล่งที่มา: SQA grade boundaries, Higher 2025 (เปิด sqa.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด 2024 SQA Higher Graphic Communication
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||
|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด Upper A | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | ||
| Graphic Communication | 140 | 11481.4% | 8963.6% | 7553.6% | 6143.6% | 4733.6% |
- These are course boundaries: the minimum total marks across the whole course assessment.
แหล่งที่มา: SQA grade boundaries, Higher 2024 (เปิด sqa.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด 2023 SQA Higher Graphic Communication
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||
|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด Upper A | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | ||
| Graphic Communication | 125 | 10180.8% | 8064% | 6652.8% | 5241.6% | 3830.4% |
- These are course boundaries: the minimum total marks across the whole course assessment.
แหล่งที่มา: SQA grade boundaries, Higher 2023 (เปิด sqa.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด 2022 SQA Higher Graphic Communication
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||
|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด Upper A | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | ||
| Graphic Communication | 125 | 10684.8% | 8164.8% | 6652.8% | 5241.6% | 3729.6% |
- These are course boundaries: the minimum total marks across the whole course assessment.
แหล่งที่มา: SQA grade boundaries, Higher 2022 (เปิด sqa.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด 2019 SQA Higher Graphic Communication
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||
|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด Upper A | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | ||
| Graphic Communication | 140 | 11481.4% | 9366.4% | 8057.1% | 6747.9% | 5438.6% |
- These are course boundaries: the minimum total marks across the whole course assessment.
แหล่งที่มา: SQA grade boundaries, Higher 2019 (เปิด sqa.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด 2018 SQA Higher Graphic Communication
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||
|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด Upper A | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | ||
| Graphic Communication | 140 | 12790.7% | 10675.7% | 9265.7% | 7855.7% | 7150.7% |
- These are course boundaries: the minimum total marks across the whole course assessment.
- This is the Higher course before the revised National Qualifications, when grade D covered a notional 45 to 49% rather than 40 to 49%.
แหล่งที่มา: SQA grade boundaries, Higher 2018 (เปิด sqa.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนของวิชา Graphic Communication เปลี่ยนไปอย่างไร
A A needed 75.7% of the marks in 2018 and 70% in 2026.
แต่ละจุดคือคะแนนต่ำสุดที่ได้เกรดนั้นในรอบสอบเดือน May คิดเป็นร้อยละของคะแนนทั้งหมด เส้นทึบคือเกรดที่สูงกว่า ส่วนเส้นประคือเกรดที่ต่ำกว่า
แสดงเป็นตาราง
| รอบสอบ | เกรด A | เกรด C |
|---|---|---|
| 2026 | 98/140 (70%) | 70/140 (50%) |
| 2025 | 98/140 (70%) | 70/140 (50%) |
| 2024 | 89/140 (63.6%) | 61/140 (43.6%) |
| 2023 | 80/125 (64%) | 52/125 (41.6%) |
| 2022 | 81/125 (64.8%) | 52/125 (41.6%) |
| 2019 | 93/140 (66.4%) | 67/140 (47.9%) |
| 2018 | 106/140 (75.7%) | 78/140 (55.7%) |
คำถามที่พบบ่อย
เกณฑ์คะแนนแต่ละเกรดของ Graphic Communication ในชุดสอบ 2026 เป็นอย่างไร
ในชุดสอบ 2026, เกรด A ต้องได้ 98 จากคะแนนเต็ม 140 และ เกรด C ต้องได้ 70 คะแนน ตารางฉบับเต็มที่มีอยู่ด้านบนของหน้านี้
คะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรด SQA Higher Graphic Communication เหล่านี้มาจากไหน
ตัวเลขทุกตัวคัดลอกจากเอกสารคะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรดที่ SQA เผยแพร่เองสำหรับชุดสอบนั้น โดยมีลิงก์อยู่ใต้แต่ละตาราง เราจัดข้อมูลตามหลักสูตรเพื่อให้คุณไม่ต้องค้นหาเอกสารที่รวมทุกวิชา และไม่มีการเปลี่ยนแปลงหรือประมาณตัวเลข
ทำไมคะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรดจึงเปลี่ยนทุกปี
กำหนดคะแนนขั้นต่ำหลังจากตรวจให้คะแนนข้อสอบแต่ละชุดแล้ว เพื่อให้เกรดมีมาตรฐานเดียวกัน แม้ข้อสอบของปีหนึ่งจะยากกว่าอีกปีก็ตาม ข้อสอบที่ยากกว่ามักมีคะแนนขั้นต่ำต่ำกว่า นั่นจึงเป็นเหตุผลว่าทำไมจึงควรใช้คะแนนขั้นต่ำของปีเดียวกันเมื่อตรวจข้อสอบเก่า ซึ่งตารางที่นี่มีไว้เพื่อการนี้
คะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรด Graphic Communication ชุดใหม่จะเผยแพร่เมื่อไร
SQA เผยแพร่คะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรดในแต่ละปีเมื่อประกาศผลแล้วในช่วงต้นเดือนสิงหาคม เราจะเพิ่มข้อมูลไว้ที่นี่หลังจากนั้น
เกณฑ์คะแนนเกรดเพิ่มเติม: ทุกหลักสูตรของ SQA หรือ ทุกบอร์ดสอบ
cookie เป็นอิสระและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องหรือได้รับการรับรองจากคณะกรรมการสอบใด ๆ ข้อสอบทุกฉบับที่นี่เป็นลิงก์ไปยังสำเนาของคณะกรรมการสอบบนเว็บไซต์ของตนเอง และข้อสอบเป็นของคณะกรรมการสอบที่จัดทำขึ้น หากลิงก์ใช้งานไม่ได้ จะมีลิงก์ไปยังหน้าข้อสอบเก่าของคณะกรรมการสอบในแต่ละหลักสูตร เกณฑ์คะแนนสำหรับแต่ละเกรดคัดลอกจากเอกสารที่คณะกรรมการสอบเผยแพร่เอง โดยมีลิงก์ไปยังเอกสารใต้ตารางแต่ละชุด