เกณฑ์คะแนนเกรดของ Pearson Edexcel GCSE Chemistry
เกณฑ์คะแนนของ Pearson Edexcel GCSE Chemistry สำหรับ 9 ชุดข้อสอบ, June 2018 to June 2026 สำหรับคุณวุฒิทั้งหมดและข้อสอบแต่ละฉบับ แต่ละตารางแสดงคะแนนต่ำสุดที่ได้แต่ละเกรด โดยคัดลอกจากเอกสารของ Pearson Edexcel เอง ซึ่งมีลิงก์อยู่ด้านล่าง
เกณฑ์คะแนนเกรด June 2026 Pearson Edexcel GCSE Chemistry
ใหม่ล่าสุด
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด 9 | เกรด 8 | เกรด 7 | เกรด 6 | เกรด 5 | เกรด 4 | เกรด 3 | เกรด 2 | เกรด 1 | ||
| Chemistry (Foundation) | 200 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 13768.5% | 11859% | 8844% | 5929.5% | 3015% |
| Chemistry (Higher) | 200 | 16582.5% | 14673% | 12763.5% | 10351.5% | 7939.5% | 5527.5% | 4321.5% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด 9 | เกรด 8 | เกรด 7 | เกรด 6 | เกรด 5 | เกรด 4 | เกรด 3 | เกรด 2 | เกรด 1 | ||
| Paper 1 (Foundation)1CH0/1F | 100 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 7474% | 6464% | 4848% | 3232% | 1717% |
| Paper 1 (Higher)1CH0/1H | 100 | 8484% | 7474% | 6464% | 5252% | 4040% | 2929% | 2323% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| Paper 2 (Foundation)1CH0/2F | 100 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 6363% | 5454% | 4040% | 2626% | 1313% |
| Paper 2 (Higher)1CH0/2H | 100 | 8181% | 7272% | 6363% | 5050% | 3838% | 2626% | 2020% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
- Paper boundaries are notional: Pearson publishes them, in a separate document for the series, as a guide only, and only the overall boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: Pearson Edexcel grade boundaries, GCSE June 2026 (เปิด qualifications.pearson.com ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด June 2025 Pearson Edexcel GCSE Chemistry
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด 9 | เกรด 8 | เกรด 7 | เกรด 6 | เกรด 5 | เกรด 4 | เกรด 3 | เกรด 2 | เกรด 1 | ||
| Chemistry (Foundation) | 200 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 12462% | 10452% | 7839% | 5226% | 2713.5% |
| Chemistry (Higher) | 200 | 16180.5% | 14472% | 12864% | 10653% | 8442% | 6231% | 5125.5% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด 9 | เกรด 8 | เกรด 7 | เกรด 6 | เกรด 5 | เกรด 4 | เกรด 3 | เกรด 2 | เกรด 1 | ||
| Paper 1 (Foundation)1CH0/1F | 100 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 6363% | 5353% | 4040% | 2727% | 1515% |
| Paper 1 (Higher)1CH0/1H | 100 | 8080% | 7171% | 6363% | 5252% | 4141% | 3131% | 2626% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| Paper 2 (Foundation)1CH0/2F | 100 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 6161% | 5151% | 3838% | 2525% | 1212% |
| Paper 2 (Higher)1CH0/2H | 100 | 8181% | 7373% | 6565% | 5353% | 4242% | 3131% | 2525% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
- Paper boundaries are notional: Pearson publishes them, in a separate document for the series, as a guide only, and only the overall boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: Pearson Edexcel grade boundaries, GCSE June 2025 (เปิด qualifications.pearson.com ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด June 2024 Pearson Edexcel GCSE Chemistry
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด 9 | เกรด 8 | เกรด 7 | เกรด 6 | เกรด 5 | เกรด 4 | เกรด 3 | เกรด 2 | เกรด 1 | ||
| Chemistry (Foundation) | 200 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 11959.5% | 9949.5% | 7537.5% | 5125.5% | 2814% |
| Chemistry (Higher) | 200 | 14874% | 12864% | 10954.5% | 8743.5% | 6633% | 4522.5% | 3417% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด 9 | เกรด 8 | เกรด 7 | เกรด 6 | เกรด 5 | เกรด 4 | เกรด 3 | เกรด 2 | เกรด 1 | ||
| Paper 1 (Foundation)1CH0/1F | 100 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 6060% | 5050% | 3838% | 2626% | 1414% |
| Paper 1 (Higher)1CH0/1H | 100 | 7474% | 6464% | 5454% | 4343% | 3333% | 2323% | 1818% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| Paper 2 (Foundation)1CH0/2F | 100 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 5959% | 4949% | 3737% | 2525% | 1414% |
| Paper 2 (Higher)1CH0/2H | 100 | 7474% | 6464% | 5555% | 4444% | 3333% | 2222% | 1616% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
- Paper boundaries are notional: Pearson publishes them, in a separate document for the series, as a guide only, and only the overall boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: Pearson Edexcel grade boundaries, GCSE June 2024 (เปิด qualifications.pearson.com ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด June 2023 Pearson Edexcel GCSE Chemistry
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด 9 | เกรด 8 | เกรด 7 | เกรด 6 | เกรด 5 | เกรด 4 | เกรด 3 | เกรด 2 | เกรด 1 | ||
| Chemistry (Foundation) | 200 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 12462% | 10351.5% | 7537.5% | 4824% | 2110.5% |
| Chemistry (Higher) | 200 | 15979.5% | 14271% | 12562.5% | 10150.5% | 7738.5% | 5427% | 4221% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด 9 | เกรด 8 | เกรด 7 | เกรด 6 | เกรด 5 | เกรด 4 | เกรด 3 | เกรด 2 | เกรด 1 | ||
| Paper 1 (Foundation)1CH0/1F | 100 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 6161% | 5252% | 3838% | 2424% | 1010% |
| Paper 1 (Higher)1CH0/1H | 100 | 8080% | 7171% | 6363% | 5151% | 3939% | 2828% | 2222% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| Paper 2 (Foundation)1CH0/2F | 100 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 6363% | 5151% | 3737% | 2424% | 1111% |
| Paper 2 (Higher)1CH0/2H | 100 | 7979% | 7070% | 6262% | 5050% | 3838% | 2626% | 2020% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
- Paper boundaries are notional: Pearson publishes them, in a separate document for the series, as a guide only, and only the overall boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: Pearson Edexcel grade boundaries, GCSE June 2023 (เปิด qualifications.pearson.com ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด June 2022 Pearson Edexcel GCSE Chemistry
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด 9 | เกรด 8 | เกรด 7 | เกรด 6 | เกรด 5 | เกรด 4 | เกรด 3 | เกรด 2 | เกรด 1 | ||
| Chemistry (Foundation) | 200 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 11055% | 8743.5% | 6331.5% | 4020% | 178.5% |
| Chemistry (Higher) | 200 | 14673% | 12562.5% | 10552.5% | 8341.5% | 6231% | 4120.5% | 3015% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด 9 | เกรด 8 | เกรด 7 | เกรด 6 | เกรด 5 | เกรด 4 | เกรด 3 | เกรด 2 | เกรด 1 | ||
| Paper 1 (Foundation)1CH0/1F | 100 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 5454% | 4343% | 3131% | 1919% | 88% |
| Paper 1 (Higher)1CH0/1H | 100 | 7272% | 6262% | 5252% | 4141% | 3030% | 2020% | 1515% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| Paper 2 (Foundation)1CH0/2F | 100 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 5656% | 4444% | 3232% | 2020% | 99% |
| Paper 2 (Higher)1CH0/2H | 100 | 7474% | 6363% | 5353% | 4242% | 3131% | 2121% | 1616% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
- Paper boundaries are notional: Pearson publishes them, in a separate document for the series, as a guide only, and only the overall boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: Pearson Edexcel grade boundaries, GCSE June 2022 (เปิด qualifications.pearson.com ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด November 2021 Pearson Edexcel GCSE Chemistry
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด 9 | เกรด 8 | เกรด 7 | เกรด 6 | เกรด 5 | เกรด 4 | เกรด 3 | เกรด 2 | เกรด 1 | ||
| Chemistry (Foundation) | 200 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 9547.5% | 7537.5% | 5527.5% | 3517.5% | 157.5% |
| Chemistry (Higher) | 200 | 15477% | 13266% | 11155.5% | 8743.5% | 6331.5% | 3919.5% | 2713.5% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด 9 | เกรด 8 | เกรด 7 | เกรด 6 | เกรด 5 | เกรด 4 | เกรด 3 | เกรด 2 | เกรด 1 | ||
| Paper 1 (Foundation)1CH0/1F | 100 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 4747% | 3737% | 2727% | 1717% | 88% |
| Paper 1 (Higher)1CH0/1H | 100 | 7474% | 6363% | 5353% | 4141% | 3030% | 1919% | 1313% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| Paper 2 (Foundation)1CH0/2F | 100 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 4848% | 3838% | 2727% | 1717% | 77% |
| Paper 2 (Higher)1CH0/2H | 100 | 8080% | 6969% | 5858% | 4545% | 3232% | 2020% | 1414% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
- Paper boundaries are notional: Pearson publishes them, in a separate document for the series, as a guide only, and only the overall boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: Pearson Edexcel grade boundaries, GCSE November 2021 (เปิด qualifications.pearson.com ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด November 2020 Pearson Edexcel GCSE Chemistry
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด 9 | เกรด 8 | เกรด 7 | เกรด 6 | เกรด 5 | เกรด 4 | เกรด 3 | เกรด 2 | เกรด 1 | ||
| Chemistry (Foundation) | 200 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 9849% | 6934.5% | 4924.5% | 2914.5% | 105% |
| Chemistry (Higher) | 200 | 15577.5% | 13467% | 11356.5% | 8643% | 6030% | 3417% | 2110.5% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด 9 | เกรด 8 | เกรด 7 | เกรด 6 | เกรด 5 | เกรด 4 | เกรด 3 | เกรด 2 | เกรด 1 | ||
| Paper 1 (Foundation)1CH0/1F | 100 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 4848% | 3434% | 2424% | 1414% | 55% |
| Paper 1 (Higher)1CH0/1H | 100 | 7474% | 6464% | 5454% | 4141% | 2929% | 1717% | 1111% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| Paper 2 (Foundation)1CH0/2F | 100 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 5050% | 3535% | 2525% | 1515% | 55% |
| Paper 2 (Higher)1CH0/2H | 100 | 8181% | 7070% | 5959% | 4545% | 3131% | 1717% | 1010% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
- Paper boundaries are notional: Pearson publishes them, in a separate document for the series, as a guide only, and only the overall boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: Pearson Edexcel grade boundaries, GCSE November 2020 (เปิด qualifications.pearson.com ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด June 2019 Pearson Edexcel GCSE Chemistry
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด 9 | เกรด 8 | เกรด 7 | เกรด 6 | เกรด 5 | เกรด 4 | เกรด 3 | เกรด 2 | เกรด 1 | ||
| Chemistry (Foundation) | 200 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 11658% | 9346.5% | 6834% | 4321.5% | 199.5% |
| Chemistry (Higher) | 200 | 16080% | 14271% | 12462% | 10150.5% | 7839% | 5527.5% | 4321.5% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด 9 | เกรด 8 | เกรด 7 | เกรด 6 | เกรด 5 | เกรด 4 | เกรด 3 | เกรด 2 | เกรด 1 | ||
| Paper 1 (Foundation)1CH0/1F | 100 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 6666% | 5353% | 3838% | 2424% | 1010% |
| Paper 1 (Higher)1CH0/1H | 100 | 8080% | 7171% | 6262% | 5050% | 3838% | 2727% | 2121% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| Paper 2 (Foundation)1CH0/2F | 100 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 5050% | 4040% | 2929% | 1919% | 99% |
| Paper 2 (Higher)1CH0/2H | 100 | 8080% | 7171% | 6262% | 5050% | 3939% | 2828% | 2222% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
- Paper boundaries are notional: Pearson publishes them, in a separate document for the series, as a guide only, and only the overall boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: Pearson Edexcel grade boundaries, GCSE June 2019 (เปิด qualifications.pearson.com ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด June 2018 Pearson Edexcel GCSE Chemistry
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด 9 | เกรด 8 | เกรด 7 | เกรด 6 | เกรด 5 | เกรด 4 | เกรด 3 | เกรด 2 | เกรด 1 | ||
| Chemistry (Foundation) | 200 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 10854% | 8743.5% | 6432% | 4120.5% | 189% |
| Chemistry (Higher) | 200 | 15376.5% | 13266% | 11256% | 9246% | 7236% | 5226% | 3216% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | ||||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด 9 | เกรด 8 | เกรด 7 | เกรด 6 | เกรด 5 | เกรด 4 | เกรด 3 | เกรด 2 | เกรด 1 | ||
| Paper 1 (Foundation)1CH0/1F | 100 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 5151% | 4141% | 3030% | 1919% | 99% |
| Paper 2 (Foundation)1CH0/2F | 100 | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล | 5757% | 4646% | 3333% | 2121% | 99% |
| Paper 1 (Higher)1CH0/1H | 100 | 7777% | 6666% | 5656% | 4646% | 3636% | 2626% | 1616% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
| Paper 2 (Higher)1CH0/2H | 100 | 7777% | 6666% | 5656% | 4646% | 3636% | 2626% | 1616% | ไม่มีข้อมูล | ไม่มีข้อมูล |
- Paper boundaries are notional: Pearson publishes them, in a separate document for the series, as a guide only, and only the overall boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: Pearson Edexcel grade boundaries, GCSE June 2018 (เปิด qualifications.pearson.com ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนของวิชา Chemistry เปลี่ยนไปอย่างไร
On the Foundation tier, a grade 4 needed 43.5% of the marks in June 2018 and 59% in June 2026. On the Higher tier, a grade 7 needed 56% of the marks in June 2018 and 63.5% in June 2026.
แต่ละจุดคือคะแนนต่ำสุดที่ได้เกรดนั้นในรอบสอบเดือน June คิดเป็นร้อยละของคะแนนทั้งหมด ไม่นำรอบสอบอื่น เช่น การสอบซ่อมเดือนพฤศจิกายน มารวม เพื่อให้เปรียบเทียบแต่ละปีได้อย่างเหมาะสม เส้นทึบคือเกรดที่สูงกว่า ส่วนเส้นประคือเกรดที่ต่ำกว่า
แสดงเป็นตาราง
| รอบสอบ | เกรด 4 |
|---|---|
| June 2026 | 118/200 (59%) |
| June 2025 | 104/200 (52%) |
| June 2024 | 99/200 (49.5%) |
| June 2023 | 103/200 (51.5%) |
| June 2022 | 87/200 (43.5%) |
| June 2019 | 93/200 (46.5%) |
| June 2018 | 87/200 (43.5%) |
| รอบสอบ | เกรด 7 | เกรด 4 |
|---|---|---|
| June 2026 | 127/200 (63.5%) | 55/200 (27.5%) |
| June 2025 | 128/200 (64%) | 62/200 (31%) |
| June 2024 | 109/200 (54.5%) | 45/200 (22.5%) |
| June 2023 | 125/200 (62.5%) | 54/200 (27%) |
| June 2022 | 105/200 (52.5%) | 41/200 (20.5%) |
| June 2019 | 124/200 (62%) | 55/200 (27.5%) |
| June 2018 | 112/200 (56%) | 52/200 (26%) |
คำถามที่พบบ่อย
เกณฑ์คะแนนแต่ละเกรดของ Chemistry ในชุดสอบ June 2026 เป็นอย่างไร
ในชุดสอบ June 2026, เกรด 4 ต้องได้ 118 จากคะแนนเต็ม 200 ที่ ระดับ Foundation ที่ ระดับ Higher, เกรด 7 ต้องได้ 127 จากคะแนนเต็ม 200 และ เกรด 4 ต้องได้ 55 คะแนน ตารางฉบับเต็มที่มีคะแนนขั้นต่ำของแต่ละข้อสอบอยู่ด้านบนของหน้านี้
คะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรด Edexcel GCSE Chemistry เหล่านี้มาจากไหน
ตัวเลขทุกตัวคัดลอกจากเอกสารคะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรดที่ Pearson Edexcel เผยแพร่เองสำหรับชุดสอบนั้น โดยมีลิงก์อยู่ใต้แต่ละตาราง เราจัดข้อมูลตามหลักสูตรเพื่อให้คุณไม่ต้องค้นหาเอกสารที่รวมทุกวิชา และไม่มีการเปลี่ยนแปลงหรือประมาณตัวเลข
ทำไมคะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรดจึงเปลี่ยนทุกปี
กำหนดคะแนนขั้นต่ำหลังจากตรวจให้คะแนนข้อสอบแต่ละชุดแล้ว เพื่อให้เกรดมีมาตรฐานเดียวกัน แม้ข้อสอบของปีหนึ่งจะยากกว่าอีกปีก็ตาม ข้อสอบที่ยากกว่ามักมีคะแนนขั้นต่ำต่ำกว่า นั่นจึงเป็นเหตุผลว่าทำไมจึงควรใช้คะแนนขั้นต่ำของปีเดียวกันเมื่อตรวจข้อสอบเก่า ซึ่งตารางที่นี่มีไว้เพื่อการนี้
คะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรด Chemistry ชุดใหม่จะเผยแพร่เมื่อไร
Edexcel เผยแพร่คะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรดในวันประกาศผล สำหรับการสอบฤดูร้อน วันนั้นอยู่ช่วงกลางเดือนสิงหาคมสำหรับ A levels และอีกหนึ่งสัปดาห์ถัดมาสำหรับ GCSE ส่วนชุดสอบเดือนพฤศจิกายนและมกราคมจะเผยแพร่ในวันประกาศผลของแต่ละชุด เราเพิ่มข้อมูลไว้ที่นี่หลังจากนั้น ซึ่งโดยปกติจะเร็วกว่าการเผยแพร่ข้อสอบจริงมาก
เกณฑ์คะแนนเกรดเพิ่มเติม: ทุกหลักสูตรของ Edexcel หรือ ทุกบอร์ดสอบ
cookie เป็นอิสระและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องหรือได้รับการรับรองจากคณะกรรมการสอบใด ๆ ข้อสอบทุกฉบับที่นี่เป็นลิงก์ไปยังสำเนาของคณะกรรมการสอบบนเว็บไซต์ของตนเอง และข้อสอบเป็นของคณะกรรมการสอบที่จัดทำขึ้น หากลิงก์ใช้งานไม่ได้ จะมีลิงก์ไปยังหน้าข้อสอบเก่าของคณะกรรมการสอบในแต่ละหลักสูตร เกณฑ์คะแนนสำหรับแต่ละเกรดคัดลอกจากเอกสารที่คณะกรรมการสอบเผยแพร่เอง โดยมีลิงก์ไปยังเอกสารใต้ตารางแต่ละชุด