เกณฑ์คะแนนเกรดของ OCR A level Maths B (MEI)
เกณฑ์คะแนนของ OCR A level Maths B (MEI) สำหรับ 9 ชุดข้อสอบ, June 2018 to June 2026 สำหรับคุณวุฒิทั้งหมดและข้อสอบแต่ละฉบับ แต่ละตารางแสดงคะแนนต่ำสุดที่ได้แต่ละเกรด โดยคัดลอกจากเอกสารของ OCR เอง ซึ่งมีลิงก์อยู่ด้านล่าง
เกณฑ์คะแนนเกรด June 2026 OCR A level Maths B (MEI)
ใหม่ล่าสุด
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Maths B (MEI) | 275 | 22381.1% | 18768% | 15556.4% | 12344.7% | 9233.5% | 6122.2% |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Pure Mathematics and MechanicsH640/01 | 100 | 8484% | 7171% | 5858% | 4545% | 3232% | 2020% |
| Pure Mathematics and StatisticsH640/02 | 100 | 8181% | 6868% | 5656% | 4545% | 3535% | 2323% |
| Pure Mathematics and ComprehensionH640/03 | 75 | 5877.3% | 4864% | 4154.7% | 3344% | 2533.3% | 1824% |
- Component boundaries are notional: OCR publishes them to show how each paper went, and only the qualification boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: OCR grade boundaries, A level June 2026 (เปิด ocr.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด June 2025 OCR A level Maths B (MEI)
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Maths B (MEI) | 275 | 22682.2% | 19069.1% | 15957.8% | 12846.5% | 9735.3% | 6624% |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Pure Mathematics and MechanicsH640/01 | 100 | 8989% | 7373% | 6060% | 4848% | 3535% | 2222% |
| Pure Mathematics and StatisticsH640/02 | 100 | 7676% | 6565% | 5555% | 4444% | 3434% | 2323% |
| Pure Mathematics and ComprehensionH640/03 | 75 | 6181.3% | 5269.3% | 4458.7% | 3648% | 2837.3% | 2128% |
- Component boundaries are notional: OCR publishes them to show how each paper went, and only the qualification boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: OCR grade boundaries, A level June 2025 (เปิด ocr.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด June 2024 OCR A level Maths B (MEI)
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Maths B (MEI) | 275 | 23184% | 19069.1% | 15656.7% | 12244.4% | 8932.4% | 5620.4% |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Pure Mathematics and MechanicsH640/01 | 100 | 9090% | 7676% | 6262% | 4848% | 3535% | 2222% |
| Pure Mathematics and StatisticsH640/02 | 100 | 8282% | 6969% | 5757% | 4545% | 3333% | 2121% |
| Pure Mathematics and ComprehensionH640/03 | 75 | 5978.7% | 4560% | 3749.3% | 2938.7% | 2128% | 1317.3% |
- Component boundaries are notional: OCR publishes them to show how each paper went, and only the qualification boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: OCR grade boundaries, A level June 2024 (เปิด ocr.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด June 2023 OCR A level Maths B (MEI)
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Maths B (MEI) | 275 | 22481.5% | 18667.6% | 15154.9% | 11742.5% | 8330.2% | 4917.8% |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Pure Mathematics and MechanicsH640/01 | 100 | 8787% | 7373% | 6060% | 4646% | 3232% | 1919% |
| Pure Mathematics and StatisticsH640/02 | 100 | 8080% | 6666% | 5353% | 4141% | 2929% | 1717% |
| Pure Mathematics and ComprehensionH640/03 | 75 | 5776% | 4762.7% | 3850.7% | 3040% | 2229.3% | 1317.3% |
- Component boundaries are notional: OCR publishes them to show how each paper went, and only the qualification boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: OCR grade boundaries, A level June 2023 (เปิด ocr.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด June 2022 OCR A level Maths B (MEI)
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Maths B (MEI) | 275 | 21277.1% | 17262.5% | 13850.2% | 10437.8% | 7125.8% | 3813.8% |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Pure Mathematics and MechanicsH640/01 | 100 | 7171% | 5858% | 4747% | 3636% | 2525% | 1414% |
| Pure Mathematics and StatisticsH640/02 | 100 | 7878% | 6464% | 5151% | 3838% | 2626% | 1414% |
| Pure Mathematics and ComprehensionH640/03 | 75 | 6384% | 5066.7% | 4053.3% | 3040% | 2026.7% | 1013.3% |
- Component boundaries are notional: OCR publishes them to show how each paper went, and only the qualification boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: OCR grade boundaries, A level June 2022 (เปิด ocr.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด November 2021 OCR A level Maths B (MEI)
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Maths B (MEI) | 275 | 19269.8% | 15456% | 12645.8% | 9835.6% | 7025.5% | 4215.3% |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Pure Mathematics and MechanicsH640/01 | 100 | 7373% | 5858% | 4848% | 3737% | 2626% | 1515% |
| Pure Mathematics and StatisticsH640/02 | 100 | 6161% | 5050% | 4141% | 3333% | 2424% | 1515% |
| Pure Mathematics and ComprehensionH640/03 | 75 | 5877.3% | 4661.3% | 3749.3% | 2837.3% | 2026.7% | 1216% |
- Component boundaries are notional: OCR publishes them to show how each paper went, and only the qualification boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: OCR grade boundaries, A level November 2021 (เปิด ocr.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด November 2020 OCR A level Maths B (MEI)
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Maths B (MEI) | 275 | 19370.2% | 15957.8% | 12846.5% | 9735.3% | 6724.4% | 3713.5% |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Pure Mathematics and MechanicsH640/01 | 100 | 7575% | 6262% | 5050% | 3838% | 2727% | 1414% |
| Pure Mathematics and StatisticsH640/02 | 100 | 6666% | 5454% | 4444% | 3434% | 2424% | 1515% |
| Pure Mathematics and ComprehensionH640/03 | 75 | 5269.3% | 4357.3% | 3445.3% | 2533.3% | 1621.3% | 810.7% |
- Component boundaries are notional: OCR publishes them to show how each paper went, and only the qualification boundaries decide the grade.
- Non-exam assessment components were not available in this series, so any the qualification has do not count towards the grade.
แหล่งที่มา: OCR grade boundaries, A level November 2020 (เปิด ocr.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด June 2019 OCR A level Maths B (MEI)
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Maths B (MEI) | 275 | 21778.9% | 17864.7% | 14653.1% | 11441.5% | 8330.2% | 5218.9% |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Pure Mathematics and MechanicsH640/01 | 100 | 8484% | 7070% | 5959% | 4747% | 3535% | 2323% |
| Pure Mathematics and StatisticsH640/02 | 100 | 7373% | 5959% | 4848% | 3737% | 2727% | 1717% |
| Pure Mathematics and ComprehensionH640/03 | 75 | 6080% | 4965.3% | 3952% | 3040% | 2128% | 1216% |
- Component boundaries are notional: OCR publishes them to show how each paper went, and only the qualification boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: OCR grade boundaries, A level June 2019 (เปิด ocr.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด June 2018 OCR A level Maths B (MEI)
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Maths B (MEI) | 275 | 21879.3% | 19771.6% | 17664% | 15556.4% | 13549.1% | 11541.8% |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Pure Mathematics and MechanicsH640/01 | 100 | 8181% | 7474% | 6767% | 5959% | 5252% | 4545% |
| Pure Mathematics and StatisticsH640/02 | 100 | 7575% | 6868% | 6161% | 5454% | 4747% | 4040% |
| Pure Mathematics and ComprehensionH640/03 | 75 | 6282.7% | 5573.3% | 4864% | 4256% | 3648% | 3040% |
- Component boundaries are notional: OCR publishes them to show how each paper went, and only the qualification boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: OCR grade boundaries, A level June 2018 (เปิด ocr.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนของวิชา Maths B (MEI) เปลี่ยนไปอย่างไร
A A needed 71.6% of the marks in June 2018 and 68% in June 2026.
แต่ละจุดคือคะแนนต่ำสุดที่ได้เกรดนั้นในรอบสอบเดือน June คิดเป็นร้อยละของคะแนนทั้งหมด ไม่นำรอบสอบอื่น เช่น การสอบซ่อมเดือนพฤศจิกายน มารวม เพื่อให้เปรียบเทียบแต่ละปีได้อย่างเหมาะสม เส้นทึบคือเกรดที่สูงกว่า ส่วนเส้นประคือเกรดที่ต่ำกว่า
แสดงเป็นตาราง
| รอบสอบ | เกรด A | เกรด E |
|---|---|---|
| June 2026 | 187/275 (68%) | 61/275 (22.2%) |
| June 2025 | 190/275 (69.1%) | 66/275 (24%) |
| June 2024 | 190/275 (69.1%) | 56/275 (20.4%) |
| June 2023 | 186/275 (67.6%) | 49/275 (17.8%) |
| June 2022 | 172/275 (62.5%) | 38/275 (13.8%) |
| June 2019 | 178/275 (64.7%) | 52/275 (18.9%) |
| June 2018 | 197/275 (71.6%) | 115/275 (41.8%) |
คำถามที่พบบ่อย
เกณฑ์คะแนนแต่ละเกรดของ Maths B (MEI) ในชุดสอบ June 2026 เป็นอย่างไร
ในชุดสอบ June 2026, เกรด A ต้องได้ 187 จากคะแนนเต็ม 275 และ เกรด E ต้องได้ 61 คะแนน ตารางฉบับเต็มที่มีคะแนนขั้นต่ำของแต่ละข้อสอบอยู่ด้านบนของหน้านี้
คะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรด OCR A level Maths B (MEI) เหล่านี้มาจากไหน
ตัวเลขทุกตัวคัดลอกจากเอกสารคะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรดที่ OCR เผยแพร่เองสำหรับชุดสอบนั้น โดยมีลิงก์อยู่ใต้แต่ละตาราง เราจัดข้อมูลตามหลักสูตรเพื่อให้คุณไม่ต้องค้นหาเอกสารที่รวมทุกวิชา และไม่มีการเปลี่ยนแปลงหรือประมาณตัวเลข
ทำไมคะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรดจึงเปลี่ยนทุกปี
กำหนดคะแนนขั้นต่ำหลังจากตรวจให้คะแนนข้อสอบแต่ละชุดแล้ว เพื่อให้เกรดมีมาตรฐานเดียวกัน แม้ข้อสอบของปีหนึ่งจะยากกว่าอีกปีก็ตาม ข้อสอบที่ยากกว่ามักมีคะแนนขั้นต่ำต่ำกว่า นั่นจึงเป็นเหตุผลว่าทำไมจึงควรใช้คะแนนขั้นต่ำของปีเดียวกันเมื่อตรวจข้อสอบเก่า ซึ่งตารางที่นี่มีไว้เพื่อการนี้
คะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรด Maths B (MEI) ชุดใหม่จะเผยแพร่เมื่อไร
OCR เผยแพร่คะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรดในวันประกาศผล สำหรับการสอบฤดูร้อน วันนั้นอยู่ช่วงกลางเดือนสิงหาคมสำหรับ A levels และอีกหนึ่งสัปดาห์ถัดมาสำหรับ GCSE ส่วนชุดสอบเดือนพฤศจิกายนและมกราคมจะเผยแพร่ในวันประกาศผลของแต่ละชุด เราเพิ่มข้อมูลไว้ที่นี่หลังจากนั้น ซึ่งโดยปกติจะเร็วกว่าการเผยแพร่ข้อสอบจริงมาก
เกณฑ์คะแนนเกรดเพิ่มเติม: ทุกหลักสูตรของ OCR หรือ ทุกบอร์ดสอบ
cookie เป็นอิสระและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องหรือได้รับการรับรองจากคณะกรรมการสอบใด ๆ ข้อสอบทุกฉบับที่นี่เป็นลิงก์ไปยังสำเนาของคณะกรรมการสอบบนเว็บไซต์ของตนเอง และข้อสอบเป็นของคณะกรรมการสอบที่จัดทำขึ้น หากลิงก์ใช้งานไม่ได้ จะมีลิงก์ไปยังหน้าข้อสอบเก่าของคณะกรรมการสอบในแต่ละหลักสูตร เกณฑ์คะแนนสำหรับแต่ละเกรดคัดลอกจากเอกสารที่คณะกรรมการสอบเผยแพร่เอง โดยมีลิงก์ไปยังเอกสารใต้ตารางแต่ละชุด