เกณฑ์คะแนนเกรดของ OCR A level Chemistry A
เกณฑ์คะแนนของ OCR A level Chemistry A สำหรับ 10 ชุดข้อสอบ, June 2017 to June 2026 สำหรับคุณวุฒิทั้งหมดและข้อสอบแต่ละฉบับ แต่ละตารางแสดงคะแนนต่ำสุดที่ได้แต่ละเกรด โดยคัดลอกจากเอกสารของ OCR เอง ซึ่งมีลิงก์อยู่ด้านล่าง
เกณฑ์คะแนนเกรด June 2026 OCR A level Chemistry A
ใหม่ล่าสุด
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Chemistry A | 270 | 23486.7% | 20074.1% | 16460.7% | 12847.4% | 9234.1% | 5620.7% |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Periodic table, elements and physical chemistryH432/01 | 100 | 8686% | 7373% | 6060% | 4747% | 3434% | 2121% |
| Synthesis and analytical techniquesH432/02 | 100 | 8888% | 7777% | 6262% | 4848% | 3434% | 2020% |
| Unified chemistryH432/03 | 70 | 6085.7% | 5071.4% | 4260% | 3347.1% | 2434.3% | 1521.4% |
- Component boundaries are notional: OCR publishes them to show how each paper went, and only the qualification boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: OCR grade boundaries, A level June 2026 (เปิด ocr.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด June 2025 OCR A level Chemistry A
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Chemistry A | 270 | 24390% | 21378.9% | 17564.8% | 13750.7% | 9936.7% | 6122.6% |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Periodic table, elements and physical chemistryH432/01 | 100 | 9292% | 8181% | 6666% | 5252% | 3838% | 2424% |
| Synthesis and analytical techniquesH432/02 | 100 | 9191% | 8181% | 6666% | 5151% | 3636% | 2121% |
| Unified chemistryH432/03 | 70 | 6085.7% | 5172.9% | 4361.4% | 3448.6% | 2535.7% | 1622.9% |
- Component boundaries are notional: OCR publishes them to show how each paper went, and only the qualification boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: OCR grade boundaries, A level June 2025 (เปิด ocr.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด June 2024 OCR A level Chemistry A
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Chemistry A | 270 | 24390% | 21278.5% | 17364.1% | 13449.6% | 9635.6% | 5821.5% |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Periodic table, elements and physical chemistryH432/01 | 100 | 9191% | 8080% | 6666% | 5151% | 3737% | 2323% |
| Synthesis and analytical techniquesH432/02 | 100 | 9292% | 8181% | 6666% | 5151% | 3636% | 2121% |
| Unified chemistryH432/03 | 70 | 6085.7% | 5172.9% | 4158.6% | 3245.7% | 2332.9% | 1420% |
- Component boundaries are notional: OCR publishes them to show how each paper went, and only the qualification boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: OCR grade boundaries, A level June 2024 (เปิด ocr.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด June 2023 OCR A level Chemistry A
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Chemistry A | 270 | 23486.7% | 19873.3% | 15858.5% | 11843.7% | 7929.3% | 4014.8% |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Periodic table, elements and physical chemistryH432/01 | 100 | 8383% | 7171% | 5757% | 4343% | 2929% | 1515% |
| Synthesis and analytical techniquesH432/02 | 100 | 9090% | 7777% | 6161% | 4545% | 3030% | 1515% |
| Unified chemistryH432/03 | 70 | 6187.1% | 5071.4% | 4057.1% | 3042.9% | 2028.6% | 1014.3% |
- Component boundaries are notional: OCR publishes them to show how each paper went, and only the qualification boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: OCR grade boundaries, A level June 2023 (เปิด ocr.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด June 2022 OCR A level Chemistry A
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Chemistry A | 270 | 21378.9% | 16862.2% | 13248.9% | 9735.9% | 6223% | 2710% |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Periodic table, elements and physical chemistryH432/01 | 100 | 7878% | 6262% | 4848% | 3535% | 2222% | 99% |
| Synthesis and analytical techniquesH432/02 | 100 | 8383% | 6666% | 5252% | 3838% | 2424% | 1010% |
| Unified chemistryH432/03 | 70 | 5274.3% | 4057.1% | 3245.7% | 2434.3% | 1622.9% | 811.4% |
- Component boundaries are notional: OCR publishes them to show how each paper went, and only the qualification boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: OCR grade boundaries, A level June 2022 (เปิด ocr.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด November 2021 OCR A level Chemistry A
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Chemistry A | 270 | 21178.1% | 17263.7% | 13951.5% | 10739.6% | 7527.8% | 4315.9% |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Periodic table, elements and physical chemistryH432/01 | 100 | 7878% | 6363% | 5151% | 3939% | 2727% | 1515% |
| Synthesis and analytical techniquesH432/02 | 100 | 7979% | 6565% | 5252% | 4040% | 2828% | 1616% |
| Unified chemistryH432/03 | 70 | 5477.1% | 4462.9% | 3651.4% | 2840% | 2028.6% | 1217.1% |
- Component boundaries are notional: OCR publishes them to show how each paper went, and only the qualification boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: OCR grade boundaries, A level November 2021 (เปิด ocr.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด November 2020 OCR A level Chemistry A
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Chemistry A | 270 | 21981.1% | 17966.3% | 14453.3% | 11040.7% | 7628.1% | 4215.6% |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Periodic table, elements and physical chemistryH432/01 | 100 | 8181% | 6666% | 5353% | 4040% | 2727% | 1414% |
| Synthesis and analytical techniquesH432/02 | 100 | 8282% | 6767% | 5454% | 4141% | 2828% | 1515% |
| Unified chemistryH432/03 | 70 | 5680% | 4665.7% | 3752.9% | 2941.4% | 2130% | 1318.6% |
- Component boundaries are notional: OCR publishes them to show how each paper went, and only the qualification boundaries decide the grade.
- Non-exam assessment components were not available in this series, so any the qualification has do not count towards the grade.
แหล่งที่มา: OCR grade boundaries, A level November 2020 (เปิด ocr.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด June 2019 OCR A level Chemistry A
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Chemistry A | 270 | 23085.2% | 19672.6% | 16159.6% | 12646.7% | 9133.7% | 5620.7% |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Periodic table, elements and physical chemistryH432/01 | 100 | 8585% | 7272% | 5959% | 4646% | 3333% | 2020% |
| Synthesis and analytical techniquesH432/02 | 100 | 9090% | 8080% | 6767% | 5353% | 3939% | 2525% |
| Unified chemistryH432/03 | 70 | 5578.6% | 4462.9% | 3550% | 2738.6% | 1927.1% | 1115.7% |
- Component boundaries are notional: OCR publishes them to show how each paper went, and only the qualification boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: OCR grade boundaries, A level June 2019 (เปิด ocr.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด June 2018 OCR A level Chemistry A
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Chemistry A | 270 | 23787.8% | 20575.9% | 16962.6% | 13349.3% | 9735.9% | 6223% |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Periodic table, elements and physical chemistryH432/01 | 100 | 9090% | 8080% | 6666% | 5252% | 3939% | 2626% |
| Synthesis and analytical techniquesH432/02 | 100 | 8787% | 7373% | 5959% | 4545% | 3232% | 1919% |
| Unified chemistryH432/03 | 70 | 6085.7% | 5274.3% | 4361.4% | 3448.6% | 2535.7% | 1724.3% |
- Component boundaries are notional: OCR publishes them to show how each paper went, and only the qualification boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: OCR grade boundaries, A level June 2018 (เปิด ocr.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนเกรด June 2017 OCR A level Chemistry A
| วุฒิการศึกษา | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Chemistry A | 270 | 23285.9% | 19873.3% | 16460.7% | 13048.1% | 9635.6% | 6323.3% |
| ข้อสอบ | คะแนนเต็ม | เกรด: คะแนนต่ำสุด และ % ของคะแนนเต็ม | |||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| เกรด A* | เกรด A | เกรด B | เกรด C | เกรด D | เกรด E | ||
| Periodic table, elements and physical chemistryH432/01 | 100 | 8888% | 7676% | 6363% | 5050% | 3737% | 2525% |
| Synthesis and analytical techniquesH432/02 | 100 | 8787% | 7676% | 6464% | 5151% | 3838% | 2525% |
| Unified chemistryH432/03 | 70 | 5781.4% | 4665.7% | 3752.9% | 2941.4% | 2130% | 1318.6% |
- Component boundaries are notional: OCR publishes them to show how each paper went, and only the qualification boundaries decide the grade.
แหล่งที่มา: OCR grade boundaries, A level June 2017 (เปิด ocr.org.uk ในแท็บใหม่)
ใช้เกณฑ์เหล่านี้กับชุดคำถามของคุณได้ โดยบันทึกไว้ในบัญชี แล้วเลือกเกณฑ์ที่ต้องการจากหน้าเกณฑ์คะแนนของชุดคำถามใดก็ได้ เพื่อดูเกรดที่คาดการณ์จากเกณฑ์เหล่านั้น
เกณฑ์คะแนนของวิชา Chemistry A เปลี่ยนไปอย่างไร
A A needed 73.3% of the marks in June 2017 and 74.1% in June 2026.
แต่ละจุดคือคะแนนต่ำสุดที่ได้เกรดนั้นในรอบสอบเดือน June คิดเป็นร้อยละของคะแนนทั้งหมด ไม่นำรอบสอบอื่น เช่น การสอบซ่อมเดือนพฤศจิกายน มารวม เพื่อให้เปรียบเทียบแต่ละปีได้อย่างเหมาะสม เส้นทึบคือเกรดที่สูงกว่า ส่วนเส้นประคือเกรดที่ต่ำกว่า
แสดงเป็นตาราง
| รอบสอบ | เกรด A | เกรด E |
|---|---|---|
| June 2026 | 200/270 (74.1%) | 56/270 (20.7%) |
| June 2025 | 213/270 (78.9%) | 61/270 (22.6%) |
| June 2024 | 212/270 (78.5%) | 58/270 (21.5%) |
| June 2023 | 198/270 (73.3%) | 40/270 (14.8%) |
| June 2022 | 168/270 (62.2%) | 27/270 (10%) |
| June 2019 | 196/270 (72.6%) | 56/270 (20.7%) |
| June 2018 | 205/270 (75.9%) | 62/270 (23%) |
| June 2017 | 198/270 (73.3%) | 63/270 (23.3%) |
คำถามที่พบบ่อย
เกณฑ์คะแนนแต่ละเกรดของ Chemistry A ในชุดสอบ June 2026 เป็นอย่างไร
ในชุดสอบ June 2026, เกรด A ต้องได้ 200 จากคะแนนเต็ม 270 และ เกรด E ต้องได้ 56 คะแนน ตารางฉบับเต็มที่มีคะแนนขั้นต่ำของแต่ละข้อสอบอยู่ด้านบนของหน้านี้
คะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรด OCR A level Chemistry A เหล่านี้มาจากไหน
ตัวเลขทุกตัวคัดลอกจากเอกสารคะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรดที่ OCR เผยแพร่เองสำหรับชุดสอบนั้น โดยมีลิงก์อยู่ใต้แต่ละตาราง เราจัดข้อมูลตามหลักสูตรเพื่อให้คุณไม่ต้องค้นหาเอกสารที่รวมทุกวิชา และไม่มีการเปลี่ยนแปลงหรือประมาณตัวเลข
ทำไมคะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรดจึงเปลี่ยนทุกปี
กำหนดคะแนนขั้นต่ำหลังจากตรวจให้คะแนนข้อสอบแต่ละชุดแล้ว เพื่อให้เกรดมีมาตรฐานเดียวกัน แม้ข้อสอบของปีหนึ่งจะยากกว่าอีกปีก็ตาม ข้อสอบที่ยากกว่ามักมีคะแนนขั้นต่ำต่ำกว่า นั่นจึงเป็นเหตุผลว่าทำไมจึงควรใช้คะแนนขั้นต่ำของปีเดียวกันเมื่อตรวจข้อสอบเก่า ซึ่งตารางที่นี่มีไว้เพื่อการนี้
คะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรด Chemistry A ชุดใหม่จะเผยแพร่เมื่อไร
OCR เผยแพร่คะแนนขั้นต่ำของแต่ละเกรดในวันประกาศผล สำหรับการสอบฤดูร้อน วันนั้นอยู่ช่วงกลางเดือนสิงหาคมสำหรับ A levels และอีกหนึ่งสัปดาห์ถัดมาสำหรับ GCSE ส่วนชุดสอบเดือนพฤศจิกายนและมกราคมจะเผยแพร่ในวันประกาศผลของแต่ละชุด เราเพิ่มข้อมูลไว้ที่นี่หลังจากนั้น ซึ่งโดยปกติจะเร็วกว่าการเผยแพร่ข้อสอบจริงมาก
เกณฑ์คะแนนเกรดเพิ่มเติม: ทุกหลักสูตรของ OCR หรือ ทุกบอร์ดสอบ
cookie เป็นอิสระและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องหรือได้รับการรับรองจากคณะกรรมการสอบใด ๆ ข้อสอบทุกฉบับที่นี่เป็นลิงก์ไปยังสำเนาของคณะกรรมการสอบบนเว็บไซต์ของตนเอง และข้อสอบเป็นของคณะกรรมการสอบที่จัดทำขึ้น หากลิงก์ใช้งานไม่ได้ จะมีลิงก์ไปยังหน้าข้อสอบเก่าของคณะกรรมการสอบในแต่ละหลักสูตร เกณฑ์คะแนนสำหรับแต่ละเกรดคัดลอกจากเอกสารที่คณะกรรมการสอบเผยแพร่เอง โดยมีลิงก์ไปยังเอกสารใต้ตารางแต่ละชุด