ข้ามไปยังเนื้อหา

ผลสอบ A level วิชา Further mathematics แยกตามเกรด

ในปี 2026 ในอังกฤษ ได้เกรด เกรด A* 28.7%, ได้เกรด เกรด A ขึ้นไป 58.6%, ได้เกรด เกรด C ขึ้นไป 90.7%, ได้เกรด เกรด E ขึ้นไป 98.2% ใน A level Further mathematics จากผลสอบ 19,985 ครั้ง แต่ละตัวเลขคือสัดส่วนของผลสอบที่ได้เกรดนั้นหรือสูงกว่า

2026 แยกตามเกรด

เกรดได้เกรดนี้พอดีเกรดนี้ขึ้นไป
A*28.7%28.7%
A29.9%58.6%
B21.8%80.4%
C10.3%90.7%
D5.1%95.8%
E2.4%98.2%

แยกตามปี

20%60%100%2008201120142017202020232026A*, 2010: 29.5%A*, 2011: 27%A*, 2012: 28.1%A*, 2013: 27.6%A*, 2014: 25.6%A*, 2015: 28.1%A*, 2016: 28%A*, 2017: 29.5%A*, 2018: 28.1%A*, 2019: 24%A*, 2020: 40.9%A*, 2021: 48.9%A*, 2022: 39.7%A*, 2023: 28.3%A*, 2024: 28.4%A*, 2025: 28.5%A*, 2026: 28.7%A*A ขึ้นไป, 2008: 57.5%A ขึ้นไป, 2009: 58.1%A ขึ้นไป, 2010: 58.6%A ขึ้นไป, 2011: 57.5%A ขึ้นไป, 2012: 57.1%A ขึ้นไป, 2013: 56.3%A ขึ้นไป, 2014: 55.6%A ขึ้นไป, 2015: 56%A ขึ้นไป, 2016: 55.8%A ขึ้นไป, 2017: 57.9%A ขึ้นไป, 2018: 57.5%A ขึ้นไป, 2019: 53.1%A ขึ้นไป, 2020: 71.2%A ขึ้นไป, 2021: 75.1%A ขึ้นไป, 2022: 67.2%A ขึ้นไป, 2023: 58.1%A ขึ้นไป, 2024: 58.2%A ขึ้นไป, 2025: 58%A ขึ้นไป, 2026: 58.6%A ขึ้นไปC ขึ้นไป, 2008: 88.9%C ขึ้นไป, 2009: 89.4%C ขึ้นไป, 2010: 89.8%C ขึ้นไป, 2011: 89.4%C ขึ้นไป, 2012: 89.3%C ขึ้นไป, 2013: 89.9%C ขึ้นไป, 2014: 87.7%C ขึ้นไป, 2015: 87.5%C ขึ้นไป, 2016: 87.9%C ขึ้นไป, 2017: 88%C ขึ้นไป, 2018: 87.8%C ขึ้นไป, 2019: 86.4%C ขึ้นไป, 2020: 95.8%C ขึ้นไป, 2021: 95.3%C ขึ้นไป, 2022: 92%C ขึ้นไป, 2023: 88.6%C ขึ้นไป, 2024: 89.8%C ขึ้นไป, 2025: 89.6%C ขึ้นไป, 2026: 90.7%C ขึ้นไปE ขึ้นไป, 2008: 97.7%E ขึ้นไป, 2009: 98.2%E ขึ้นไป, 2010: 98.4%E ขึ้นไป, 2011: 98.3%E ขึ้นไป, 2012: 98.3%E ขึ้นไป, 2013: 98.5%E ขึ้นไป, 2014: 97.7%E ขึ้นไป, 2015: 97.8%E ขึ้นไป, 2016: 98.1%E ขึ้นไป, 2017: 98%E ขึ้นไป, 2018: 97.6%E ขึ้นไป, 2019: 97.8%E ขึ้นไป, 2020: 99.8%E ขึ้นไป, 2021: 99.6%E ขึ้นไป, 2022: 99%E ขึ้นไป, 2023: 98.1%E ขึ้นไป, 2024: 98.2%E ขึ้นไป, 2025: 98%E ขึ้นไป, 2026: 98.2%E ขึ้นไป

วงกลมโปร่งคือ 2020 and 2021 ซึ่งไม่มีการสอบและโรงเรียนเป็นผู้กำหนดเกรด

ปีเกรด A*เกรด A ขึ้นไปเกรด C ขึ้นไปเกรด E ขึ้นไปผลสอบ
202628.7%58.6%90.7%98.2%19,985
202528.5%58%89.6%98%18,440
202428.4%58.2%89.8%98.2%17,135
202328.3%58.1%88.6%98.1%14,270
202239.7%67.2%92%99%14,270
2021 (ไม่มีการสอบ)48.9%75.1%95.3%99.6%14,810
2020 (ไม่มีการสอบ)40.9%71.2%95.8%99.8%14,140
201924%53.1%86.4%97.8%13,730
201828.1%57.5%87.8%97.6%15,280
201729.5%57.9%88%98%15,305
201628%55.8%87.9%98.1%14,565
201528.1%56%87.5%97.8%14,300
201425.6%55.6%87.7%97.7%13,400
201327.6%56.3%89.9%98.5%13,230
201228.1%57.1%89.3%98.3%12,690
201127%57.5%89.4%98.3%11,805
201029.5%58.6%89.8%98.4%11,310
2009-58.1%89.4%98.2%10,075
2008-57.5%88.9%97.7%8,745

เกณฑ์คะแนนและเครื่องคำนวณแยกตามคณะกรรมการสอบ

คำถามที่พบบ่อย

มีนักเรียนได้เกรด A* ใน A level Further mathematics กี่เปอร์เซ็นต์?

ตามข้อมูลของ Ofqual ในปี 2026 ผลสอบ A level Further mathematics ในอังกฤษ 28.7% ได้เกรด A* ตารางในหน้านี้แสดงทุกปีที่เรามีข้อมูล

มีนักเรียนสอบผ่าน A level Further mathematics กี่คน?

ในปี 2026 ผลสอบในอังกฤษ 90.7% ได้เกรด เกรด C ขึ้นไป ตัวเลขนี้ครอบคลุมผู้เข้าสอบทุกคน รวมถึงผู้ที่สอบซ้ำ

ทำไมผลสอบในปี 2020 และ 2021 จึงสูงกว่า?

ในปีเหล่านั้นไม่มีการสอบ เกรดกำหนดโดยโรงเรียน (เกรดประเมินโดยศูนย์สอบในปี 2020 และเกรดประเมินโดยครูในปี 2021) และมีนักเรียนได้เกรดสูงสุดมากขึ้น การให้เกรดกลับมาใกล้เคียงมาตรฐานก่อนปี 2020 ในปี 2022 และ 2023

ตัวเลขเหล่านี้มาจากไหน?

มาจาก Ofqual ซึ่งเป็นหน่วยงานกำกับดูแลการสอบของอังกฤษ และเผยแพร่ผลสอบแยกตามวิชาและเกรด Figures are based on JCQ data before 2020 and on Ofqual data from 2020 onwards. ข้อมูลครอบคลุมเฉพาะอังกฤษ

Contains public sector information licensed under the Open Government Licence v3.0. Source: Ofqual analytics. ตัวเลขจาก ผลสอบ A level ในอังกฤษของ Ofqual (England, all candidates (all ages)) ภายใต้ใบอนุญาต Open Government Licence v3.0 Figures are based on JCQ data before 2020 and on Ofqual data from 2020 onwards. Ofqual ไม่ได้รับรอง cookie หรือหน้านี้